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kumu kwz kamet mbalimbali, zikiwamo baraza la watoto, kikundi cha wazazi na
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Na Augusta Njojl, DODOMA

WAZIRI wa Mifugo na Uwvuvi,
Mashimba Ndaki, amewataka wa-
tumnishi wa sekta ya uvuvi kufanya
kazi kwa uwadilifu, uaminifu na
nidhamu ili kuleta tija katika sekta
hiyo.

Waziri Ndaki aliyasema hayo
jana alipokuwa akifungua Baraza
la Wafanyakazi Sekta ya Uvavi.

“Viongozi wa ngazi zote tna-
takiwa Jusimamia na kuchukua
hatua, inapotokea mambo ya ki-
nidharnu ya watumishi na watend-
i wanapoluwa yameenda sivyo
lazima viongoz wa ngazi ya idara,
taasisi, kitengo, wizara lazima tusi-

mamic ipasavyo,” alisema,

Watumishi sekta ya

Alihimiza baraza hilo kusima-
mia ushirikishwaji wa watumishi
katika utendaji kazi wa kila siku ili
lupunguza manunguniko.

“Ningependa kusisitiza juu ya
umuhimu wa ushirikishwaji wa
watumishi  katika ulanyaji  kazi
katika vitengo vyote, sisi wote tu-
najua ushirikishwaji ni jambo la
msingi mahali pa kazi, hasa kwe-

nye mambo yanayohusiana na
hizo idara na taasisi na vitengo vy-
ctu tukiwashirikisha wafanyakazi

tapunguza manung'uniko,”
alisema.
Aliongeza: “Maana kama

kuna jambo kubwa tunaliamua
tunalipitisha, basi wakatd wa
utekelezaji  hatulaumiani  sana

NIPASHE
UVUVI

kwa sababu wote tumehusika na
tumeshirikishwa.”

Aliwataka viongozi wa baraza
hilo kusimamia nidhamu pamoja
na kuchukua hatua pindi yanapo-
tokea mambo ya ukosefu wa nid-
hamu mahala pa kazi.

“Niwaombe sana ndugu wa-
jumbe masuala ya uadilifu, ua-
minifu, nidhamu kazini ni masuala
ya msingi sana uzuri ni kwamba
kuna sheria na taratibu na kanuni
zinazotuongoza katika mambo
haya, kwa hiyo tunapaswa kuzi-
angalia na kuziheshimu ill kwam-
ba tuweze kutoa huduma kwa
wananchi wakati kwa kadri tuna-
vyotegemewa. ‘

“Mimi pia kama waziri ambaye

an, akizungumza kwenye_ warsha ya mgawanyo wa rr_1_aiu-
wadau wa elimu jumuishi kutoka wilaya va Bahi na Jiji la

wafundwa

nasimamia shughuli za uendeshaji
na utendaji kazi wa kila siku wa
wizara haitoshi tu kwamba mimi
sihusiki na masuala ya kinidhamu
ya kimaadili na uadilifu lakini
natakiwa kuhakikisha kwamba
wizara kwa ujumla inaendana
na masuala ya nidhamu kazini
inaendana na masuala ya uadilifu
na uaminifu kazini,” alisema.
Mwenyekiti wa Baraza hilo
ambaye ni Katibu Mkuu anayes-
hughulikia wuvi, Dk Rashid
Tamatamah, alisema kikao hicho
kitakuwa na agenda za wajibu wa
mwajiri na taarifa ya utekelezaji
wa bajeti kwa mwaka wa fedha

2020/21 na mpango wa bajeti kwa
mwaka 2021/22.
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Luwa uhakika wa md?r.ghdﬁ
unatokana na wao kujifunza
knolojia va kutumia madume
parz va ng'ombe aina y:!
‘Ankole’ na ‘Mpwapwa h.atua
inayoongeza mazao ya mifugo
jama vile maziwa, nyama na

L
Walisema teknolojia hiyo

imekue ikisambazwa na Taas.isn
ya Utafiti wa Mifugo Tanzania

(TALIRI), ambayo imekua ikitoa
mbegu za madume va ng'ombe
hao katika kanda. =~

Mfugaji Maige Shija alisema
matokeo ya mchanganyiko wa
mbegu za madume hayo na
majike ya asili huleta aina ya
ndama wenye uzito wa kuridhi-
sha, wanaokuwa na kupevuka
kwa haraka.

“Ng'ombe jike anayeto-
kana na mchanganyiko huo wa
mbegu huzaa akiwa na umri
wa miaka miwili, lakini wa
asili humchukua hadi miaka
mitatu. Wepesi huu wa kuzaa
ni mojawapo ya uhakika wa
upatikanaji wa malighafi za
kutosha kulisha viwanda kwani
wanyama wanakuwa na kuza-
liana kwa muda unaotakiwa,”

Kwa mujibu wa Shija,
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ng'ombe aliyeboreshwa mwe-
nye umr wa mwaka mmoja
huuzwa kwa Sh 800,000 ikilin-
ganishwa na Sh 300,000 ya yule
wa asili lakini umri uleule.

Mfugaji mwingine, Roberth
John alisema TALIRI imekua
ikiwafundisha pia namna bora
ya kulisha mifugo yao, hali am-
bayo huongeza maziwa kutoka
lita mbili ya ng’ombe wa asili
hadi lita sita mpaka nane kwa
ng'ombe chotara.

“Faida kubwa kwetu ni
upatikananji wa mifugo in-
ayokua haraka na nyama nyingi
kutokana na ufugaji huu mpya.
Ng'ombe chotara anafikisha
takribani kilo120 kwa muda wa
mwaka mmoja ikilinganishwa.
na kilo 70 za yule wa asili. Hata
muonekano wa ng'ombe ali-

~ yeboreshwa huwavutia wateja
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mnadant na hivyo kuongeza :
kasi ya mauzo na manunuzi,
alisema.

Mtafti Msaidizi wa TALIR]
katika kitengo cha Wanyama,
Nelson Felician alisema takrib-
ani madume 55 yameshasam-
bazwa wilayani humo na nje
ya wilaya toka mwaka 201_2:
wafugaji wamekuwa wakisis-
tizwa kuzingatia uwiano wa
matumizi ya dume kwa majike
ili kupata uzalianaji mzuri na
ndama bora.

Alisema uwiano mi dume
mmoja kupanda majike 25
kwa msimu wa kupandishwa
“Lakini pia inabidi dume
kuhamishwa baada ya
miaka miwili ili kuepuka
kuwazalisha watoto wake na
hivyo kuharibu kizazi cha
ng ombe.”
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KUTOKA BUNGENI

NA HAPPINESS MTWEVE, DODOMA

Ushauri>> Wabunge toeni ushiri

Wafygaji wadaiwa kukaidi
amri ya kutoingia hifadhini

AIBU Wazin wa Maliasili na Utali,

Mary Masanja, amesema baadhi

ya wafugaji wa Kijiji cha Buger,
:ramekg_\:va ':\a tabia ya kukataa kutii
shera bila shuruti wanapoingiza mi
hifadhini. i UL
~ Mary, alitoa kauli hiyo Bungeni, jana,
jifini Dodoma, wakati akijibu swali la
Mbunge wa Karatu, Daniel Awack (CCM),
aliyetaka kujua serikali ina mpango gani
wa kutatua mgogoro wa wananchi wa
Buger na Hifadhi ya Manyara.

Akijibu swali hilo, Mary alisema
licha ya wafugaji hao kukataa kutii
sheria, wamekuwa wakipiga mayowe
yanayoashiria hatari kwa mujibu wa
utaratibu wa kabila la Wairak.

"Baada ya yowe hilo kupigwa,
wananchi hupata morali na hujitokeza
wakiwa na silaha za jadi, zikiwemo fimbo,

UHuRU UK 5.

mishale, mapanga na mikuki ili kupinga
ukamataji huo wa mifugo, ambapo
huchukua mifugo yao kwa kutumia
NgUVL.

"Kumekuwepo na baadhi ya matukio
ya askari kunyanganywa silaha au
mifugo iliyokamatwa hifadhini, hali hiyo
husababisha kutokuelewana baina ya
askari wa hifadhi na wananchi,” alisema.

Aidha, alifafanua kwamba
kumekuwepo matukio ya mauaji ya
askari wawili huku watatu wakijeruhiwa
katika eneo hilo.

Naibu waziri, alisema matukio kama
hayo yamekuwa yakijitokeza katika
maeneo mengine yanayozunguka hifadhi
mbalimbali nchini.

Alielezakuwa serikaliimekuwaikiunda
kamati mbalimbali kuchunguza matukio
hayo ili kubaini chanzo cha tatizo.

“kwa ujumla, imebainika kuw

tatizo kubwa ni wananchi kutoheshim -

makubaliano, ambayo  yamekuwa
yakifanywa mara kwa mara kati ya
uongozi wa wilaya, hifadhi, serikali
ya kijiji na wananchi, kuhusu taratibu
7a kufuatwa pindi wao au mifugo
inapokamatwa ndani ya hifadhi»alisema.

Alibainisha kuwa serikali imedhamiria
kuleta mahusiano mazuri kati
wananchi na maeneo ya hifadhi, kwa
kuchukua hatua mbalimbali, zikiwemo
kufanya vikao wya kutafuta suluhu
pamoja na kupanga matumizi bora ya
ardhi katika maeneo husika.

Mary, alisema katika kutekeleza azma
hiyo, wizara kwa kushirikiana na wadau
mbalimbali, itahakiki mpaka wa Hifadhi
ya Taifa Ziwa Manyara na kuandaa
Mpango wa Matumizi ya Ardhi kwa Kijiji
cha Buger.

“Naomba kutoa rai kwa wabunge,
kutoa ushirikiano wa dhati katika
kuwaelimisha wananchi wanaopakana
katika maeneo yaliyohifadhiwa, kuepuka
uvunjifu wa sheria za nchi,” alieleza.
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